• La cà Phố là 1 sân chơi lành mạnh, đặc biệt là tôn trọng về vấn đề bản quyền nội dung, vì vậy chúng tôi nghiêm cấm sao chép, copy bài từ trang web khác (hoặc từ blog, facebook, youtube,..) về post lên LacaPho.com. Nếu vi phạm, BQT sẽ xóa bài viết không cần báo trước. Vi phạm đến lần thứ 3 sẽ bann nick vĩnh viễn.

Hướng dẫn cách làm ẩn, hiện Folder (thư mục) trong win 7 | Cách khắc phục lỗi không ẩn thư mục (folder) sau khi đã làm ẩn

Admin

Administrator
Thành viên BQT
Xem video hướng dẫn trên Youtube, kênh chính thức của web:

Một lúc nào đó bạn không muốn cho người khác biết dữ liệu cá nhân của mình, hoặc những tệp tin quan trọng. Bài viết này sẽ hướng dẫn các bạn cách làm ẩn folder riêng tư của mình, hoặc ẩn những file, hình ảnh, phim truyện,... trên máy tính.
Mình hướng dẫn bạn làm ẩn thư mục folder, nếu các bạn muốn làm ẩn tệp tin thì các bước cũng tương tự nhé.
Từ Bước 1 đến Bước 4 mà bạn vẫn chưa làm được thì xem tiếp theo Bước 5 trở đi

Bước 1: Tạo 1 folder mới tên "New folder"

Bước 2: Nhấn chuột phải vào "New folder" sau đó chọn Properties

Bước 3: Tại tab General, mình đánh dấu vào ô "Hidden", sau đó Apply rồi Ok là xong.

Bước 4: Hoàn tất, thư mục New folder đã bị ẩn

Sau khi xong 4 bước trên mà bạn vẫn chưa làm ẩn được thư mục thì bạn có thể xem tiếp các bước sau:
Bước 5:

Bước 6,7: Bạn nhìn ở phía trên, góc bên trái, sau đó nhấn vào Organize, nhấn tiếp vào dòng "Folder and search options"

Bước 8,9: Tại tab View, bạn đánh dấu vào ô "Don't show hidden files, folders, or drives"

Lưu ý: Để làm xuất hiện thư mục mà bạn đã làm ẩn thì chọn dòng "Show hidden files, folders, and drives", sau khi bạn chọn thì các thư mục sẽ được hiện ra nhưng biểu tượng bị mờ, giống hình của Bước 5.

Bước 10 (tham khảo thêm, dành cho những bạn đã biết sử dụng thành thạo các bước trên): Đây là bước gọi là "tuyệt chiêu cuối cùng", bước này cho dù bạn có dùng "Show hidden files, folders, and drives" cũng không hiển thị lên thư mục của mình, vì thư mục đã được định dạng theo tệp tin của hệ thống Windows.
Mình lấy ví dụ, mình cần làm ẩn thư mục "Vip", và thư mục Vip này sẽ được định dạng theo tệp tin của hệ thống, thư mục này đang đặt ở ổ đĩa D.
Bạn vào CMD, gõ lệnh Code làm ẩn:
Mã:
attrib +s +h "D:\Vip"
Khi muốn folder Vip xuất hiện lại, bạn chỉ cần gõ lệnh:
Mã:
attrib -s -h "D:\Vip"
Sau khi làm xong các bước trên mà bạn vẫn chưa làm ẩn được thư mục, hãy post bài tại đây mình sẽ hướng dẫn và khắc phục lỗi dùm các bạn